ช่วงระยะเวลาวันที่ 4-10 เดือนกรกฎาคม ทางห้องสมุดโรงเรียนอนุบาลเชียงรายร่วมกับกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทยจัดกิจกรรมเนื่องในวันสัปดาห์ห้องสมุดและวันภาษาไทย โดยมีกิจกรรมส่งเสริมการอ่านประเภทต่างๆขึ้นในทุกสายชั้นรวมทั้งกิจกรรมประกวด เช่น
ประกวดคลิปเล่านิทาน นิทานหน้าเดียว การวาดภาพระบายสี เขียนเรื่องจากภาพ คัดลายมือ แต่งคำประพันธ์ ท่องอาขยาน ฯลฯ และทางกลุ่มสาระภาษาไทย และห้องสมุดจะมีการแสดง บนเวที ณ หอประชุมรวงผึ้ง
วันที่ 20 กรกฎาคม 2566 เชิญชวนทุกท่านติดตามชมต่อไป